TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA KUFUATILIA UBORA WA DAWA
KATIKA SOKO KWA MWAKA WA FEDHA 2021 — 2022




1.0 UTANGULIZI

Mfumo wa kufuatilia ubora wa dawa katika soko (PMS), ni utaratibu uliowekwa kwa
lengo la kuhakiisha kuwa dawa zilizopo katika soko zinaendelea kukidhi vigezo
vilivyoidhinishwa wakati wa usajili.

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) hutumia njia kuu mbili kufuatilia ubora wa
dawa katika soko ikiwa ni pamoja na mpango maalumu wa kufanya uchunguzi wa
awali (screening) wa sampuli za dawa kwa makundi yaliyochaguliwa kwa kuchukua
sampuli katika vituo vya forodha, Bohari ya Dawa na viwanda vya ndani pamoja na
mpango wa kila miaka mitatu wa kufuatilia ubora wa dawa katika soko (structured
PMS program) unacandaliwa kwa kuzingatia vihatarishi katika usambazaji na
matumizi ya dawa husika.

Majukumu ya ofisi za kanda katika kutekeleza mipango hii ni kukusanya sampuli na
kufanya uchunguzi wa awali kwa kutumia maabara hamishika (Mini lab).

Kanda ya Mashariki ina jumla ya maabara hamishika tatu ambapo mbili zipo Mkoa
wa Tanga na moja Dar es Salaam.

Katika mwaka wa fedha 2021/22 kanda ya Mashariki imetekeleza kazi hizo kama
zilivyokuwa zimepangwa.

11 LENGO KUU
Lengo la mfumo huu (PMS) ni kuhakikisha dawa zinaendelea kukidhi vigezo vya

ubora, usalama na ufanisi kama vilivyoidhinishwa wakati wa usaijili.
1.2  MBINU ZILIZOTUMIKA

Sampuli za dawa za kufubaza makali ya Virusi Vya Ukimwi, kutibu Kifua Kikuu na
Malaria zilikusanywa kutoka katika vituo vya forodha, Bohari ya Dawa (MSD) na
viwanda vya ndani. Sampuli husika zilifanyiwa uchunguzi wa awali katika maabara
hamishika zilizopo ofisi ya Kanda ya Mashariki. Aidha, katika kutekeleza mpango wa
kufuatilia ubora wa dawa katika soko (Structured PMS program 2021/22), sampuli
zilikusanywa kutoka katika maeneo mbalimbali (Hospitali, Bohari ya Dawa, waagizaji
binafsi, maduka ya dawa jumla na rejareja) kwa kuzingatia mpango wa kuchukua
sampuli uliowasilishwa (sampling plan).

3.0 MATOKEO YA UTEKELEZAJI

31 Mpango maalum wa kufuatilia ubora wa makundi ya dawa (ARVs, Anti-
TB na Anti-Malarials) yaliyochaguliwa

Jumla ya sampuli 646 zilikusanywa na kufanyiwa uchunguzi wa awali (screening)
kama ilivyoainishwa katika jedwali lifuatalo.

Jedwali Na 1: Idadi ya sampuli zilizokusanywa kwa makundi ya dawa

Na | Kundi la dawa Idadi ya sampuli | Zilizokidhi vigezo | Asilimia (%)
1 | ARVs 136 136 100%

2 | Anfi-Malarials 470 470 100%

3 | Anti-TB 10 10 100%

4 | Antibiotics 30 | 30 100%




| [Jumia | 646 | 646 | 100% ]

3.2 Uwiano wa sampuli za dawa zilizokusanywa
Uwiano wa sampuli zilizokusanywa kwa makundi ya dawa umeainishwa katika
mchoro namba 1 hapa chini.
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Mchoro Na 1: Uwiano wa sampuli zilizokusanywa kwa makundi ya dawa

3.3 Sampuli zilizokusanywa katika kutekeleza awamu ya &IV ya mpango
wa kufuatilia ubora wa dawa (PMS Program 2021/22)

Jumla ya sampuli 67 za dawa za binadamu zilikusanywa katika kutekeleza awamu
ya & IV mpango wa kufuatilia ubora wa dawa katika soko kama zilivyoainishwa
katika jedwali namba 2 hapa chini.

Sampuli husika zinafanyiwa mapitio ya taarifa (Product information review} na
uchunguzi wa maabara kisha taarifa kamili kuandaliwa na kusambazwa kwa umma.

Jedwali Na 2: Sampuli zilizokusanywa katika kutekeleza awamu yalll & IV ya
mpango wa kufuatilia ubora wa dawa.

Na | Jina la dawa Dosage form | Idadi ya sampuli
1 Ampicillin 250 mg + Cloxacillin 250 | Kapsuli 22
mg
2 Albendazole 200 mg Vidonge 23
3 Sulfamethoxazole 400 mg + | Vidonge 22
Trimethoprim 80 mg
Jumla 67

4.0 Muono mbele (Way forward)

TMDA Kanda ya Mashariki inaendelea kutekeleza kazi ya kufuatilia ubora wa dawa
kwa kukusanya sampuli toka katika vituo vya forodha, Bohari ya Dawa na viwanda




vya ndani. Aidha, uchunguzi wa sampuli zilizotumwa kwenda Kurugenzi ya Udhibiti
wa Dawa za Binadamu na Mifugo unaendelea.

IMEANDALIWA NA TMDA KANDA YA MASHARIKI
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